Tóm tắt câu hỏi:

Hôm qua đi trên đường tôi suýt bị mấy xe của bọn thanh niên đi ngược đường, một cái xe đèo luôn ba bốn cô, vừa đi vừa hú vừa lạng lách. Xin luật sư cho biết một xe máy thì được chở tối đa bao nhiêu người? Nhiều người đi cùng một xe như thế mà không bị xử lý gì sao? Xin cảm ơn.

Bạn đang xem: Ô tô 2 bánh được chở nhiều nhất là mấy người?

Người gửi: Phan Mạnh Hùng (Hà Nội)


*


 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Cơ sở pháp luật

– Luật An toàn giao thông 2008;

– Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt;

2. Một xe máy được phép chở tối đa bao nhiêu người?

Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

Điều 30. Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy

1. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp sau thì được chở tối đa hai người:

a) Chở người bệnh đi cấp cứu;

b) Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

c) Trẻ em dưới 14 tuổi.

Như vậy, theo quy định của pháp luật Việt Nam, trừ ba trường hợp được nêu trên, xe máy chỉ được phép chở tối đa một người mà thôi. Còn đối với trường hợp của bạn, hành vi kẹp ba, bốn người như vậy là vi phạm pháp luật và bị xử lý hành chính.

Về vấn đề xử phạt vi phạm hành chính đối với trường hợp này. Căn cứ theo Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ;

b) Chở theo từ 03 (ba) người trở lên trên xe;


Trên đây là tư vấn của công ty luật Việt Phong về Một xe máy được phép chở tối đa bao nhiêu người? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý. 


Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Một xe máy được phép chở tối đa bao nhiêu người? Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp. Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm – Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

Thông thường, xe mô tô, xe gắn máy chỉ được phép chở thêm một người. Tuy nhiên trong một số trường hợp, xe gắn máy lại được phép chở thêm 2 người. vậy xe gắn máy, mô tô 2 bánh được chơi nhiều nhất là mấy người? Cùng Alo
Bike tìm kiếm đáp án tại bài viết dưới đây nhé.

Xe gắn máy, mô tô 2 bánh được chở nhiều nhất là mấy người

Khi nào xe máy được chở 3 người khi tham gia giao thông? Trường hợp cụ thể nào khi chở quá số người quy định trên xe gắn máy không bị xử phạt?

Theo điều 30 của Luật giao thông đường bộ 2008, xe gắn máy, xe mô tô chỉ được chở tối đa 2 người, bao gồm người lái và người ngồi sau. Tuy nhiên một trong những trường hợp sau, xe gắn máy được phép chở tối đa 2 người:

TH1: Chở người bệnh đi cấp cứu. Đây được coi là trường hợp khẩn cấp, vậy nên việc chở tối đa 3 người trên xe gắn máy bao gồm bệnh nhân đi cấp cứu sẽ không bị coi là vi phạm.

TH2: Trẻ em dưới 14 tuổi. Theo quy định của chính phủ, chở từ 1 - 2 trẻ em dưới 14 tuổi không được coi là trường hợp vi phạm giao thông. Hoặc trường hợp bố mẹ đi kèm với trẻ em dưới 14 tuổi trên cùng 1 xe gắn máy là đúng quy định.

*

TH3: Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật.

*

Vậy theo quy định của chính phủ 3 trường hợp trên là những trường hợp được phép chở thêm 2 người mà không bị xử pháp về vi phạm giao thông. ngoài những trường hợp trên, việc chở quá số người quy định sẽ bị xử phạt theo đúng quy định của pháp luật.

Chở quá số người quy định xe máy bị phạt bao nhiêu?

Vi phạm chở quá số người trên xe gắn máy sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

*

Đối với trường hợp xe máy chở nhiều người nằm ngoài những tình huống trên đều thuộc vào vi phạm luật giao thông.

Thứ nhất, xử phạt về hành chính. Theo Điểm b Khoản 3 Điều 6 Nghị định số: 100/2019/NĐ-CP được ban hành ngày 26 tháng 5 năm 2016, đối với hành vi chở thuê từ 3 người trở lên trên xe, gây ảnh hưởng đến trật tự giao thông đường bộ có thể bị phạt từ 400.000 – 600.000 VNĐ.

*

Bên cạnh đó, người vi phạm sẽ bị cấm sử dụng Giấy phép lái xe từ 1 – 3 tháng. Nếu nghiêm trọng hơn, gây tai nạn sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 4 – 6 tháng.

Ngoài ra đối với việc các em học sinh đủ 16 tuổi chở quá số người quy định trên xe gắn máy cũng sẽ bị xử phạm nghiêm trọng.

*

Cụ thể:

Trường hợp gây thiệt hại cho người khác sẽ bị xử phạt từ 30 - 100 triệu đồng, ngoài ra có thể chịu mức án từ 1 5 năm tù giam, hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm.

Trường hợp gây chết người, hoặc người bị hại thương tật từ 61 - 121%, sẽ bị phạt tù từ 1 - 5 năm.

Trường hợp không có bằng lái xe, trong hơi thở có nồng độ cồn, gây thiệt hại tính mạng 2 người, thương tật từ 121-200%, cố ý bỏ trốn sẽ bị xử phạt từ 3 -10 năm tù giam.

Trường hợp gây thiệt hại tính mạng của 3 người, thương tật từ 201% trở nên có thể bị phạt từ 7 -15 năm tù giam.

Như vậy đối với trường hợp các bạn học sinh đủ 16 điều khiển phương tiện xe gắn máy sai quy định sẽ phải chịu trách nhiệm trước pháp luật, mức phạt sẽ đúng với quy định của nhà nước. Hơn nữa việc chưa đủ tuổi cũng như không có bằng lái xe không được phép điểu khiển phương tiện xe gắn máy trên 50cc. Việc cố tình thực hiện sai quy định cũng bị xử phạt vô cùng nặng.

Xem thêm: Top 04 Cách Làm Lạp Xưởng Gác Bếp, Tây Bắc Hun Khói Ở Lạng Sơn Cao Bằng

Bài viết trên là những thông tin giải đáp vấn đề cho câu hỏi “xe gắn máy, mô tô 2 bánh được chở nhiều nhất là mấy người?”. Như vậy, ngoài những trường hợp ngoại lệ, việc chở quá số người quy định không chỉ khiến bạn bị phạt ảnh chính, mà còn nguy hiểm đến người vi phạm và người tham gia giao thông.